
 

 

 
MUHTASARI NA MWELEKEO WA HALI YA HEWA 

Page 1 of 4 

  

 Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz 

 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 

                                                                                                             727B - 02/2023 

MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI APRILI, 2025 NA MWELEKEO KWA 

MWEZI MEI, 2025. 

Dondoo za tathmini ya Aprili, 2025 na mwelekeo wa Mei, 2025: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya 

hewa kwa mwezi Aprili, 2025 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi Mei, 2025 

nchini.  

i. Katika kipindi cha mwezi Aprili, 2025 maeneo mengi ya nchi yaliendelea kupata 

vipindi vya mvua na ngurumo. Aidha, vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika 

baadhi ya maeneo na kusababisha athari ikiwemo mafuriko na kutuama kwa maji.  

ii. Katika kipindi cha mwezi Mei 2025, mvua za Masika zinatarajiwa kuendelea katika 

maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Vilevile, mvua za nje ya 

msimu zinatarajiwa katika maeneo machache yapatayo msimu mmoja wa mvua 

kwa mwaka. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Kwa 

upande mwingine, hali ya joto inatarajiwa kupungua kiasi katika baadhi ya 

maeneo. 

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI APRILI, 2025. 

Katika kipindi cha mwezi Aprili 2025, maeneo mengi nchini yaliendelea kupata vipindi vya 

mvua na ngurumo. Aidha, vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo 

na kusababisha mafuriko, kutuama kwa maji, uharibifu wa miundombinu na mali na 

kuathiri shughuli za kiuchumi. Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 136.1 

kilipimwa katika kituo cha Pemba mnamo tarehe 27 April, ikifuatiwa na milimita 94.8 katika 

kituo cha Matangatuani (Pemba) mnamo tarehe 11 Aprili na milimita 91.5 katika kituo cha 

Mbozi mnamo tarehe 5 Aprili, 2025.  Vituo vilivyopima mvua milimita 60 au zaidi ni kama 

inavyoonekana katika kielelezo namba 1.  

Kwa upande mwingine, upungufu kidogo wa hali ya joto ulijotokeza katika baadhi ya 

maeneo hususan siku za mvua. 
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Kielelezo 1: Vituo vilivyopima viwango vya mvua milimita 60 au zaidi katika mwezi Aprili, 

2025 
 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI MEI, 2025  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Joto la Bahari katika eneo la tropiki ya kati ya Bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuendelea 

kuwa la wastani hadi chini kidogo ya wastani kwa mwezi Mei, 2025. Joto la bahari katika 

eneo la magharibi mwa Bahari ya Hindi, karibu na Pwani ya Afrika mashariki, linatarajiwa 

kuwa la juu ya wastani, wakati eneo la mashariki mwa Bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa 

na joto la bahari la juu kidogo ya wastani. Hali hii inatarajiwa kuongeza upepo wenye 

unyevu kuvuma kutoka baharini kuelekea ukanda wa pwani pamoja na maeneo jirani. 

Joto la bahari katika eneo la kusini mashariki mwa Bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya 

Angola) linatarajiwa kuwa la chini kidogo ya wastani. Hali hii inatarajiwa kuchangia 

kusababisha upepo wenye unyevunyevu kuvuma kutoka misitu ya Congo kuelekea 

maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi yetu. Migandamizo mikubwa 

mailto:met@meteo.go.tz


 

 

 
MUHTASARI NA MWELEKEO WA HALI YA HEWA 

Page 3 of 4 

  

 Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz 

 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 

                                                                                                             727B - 02/2023 

ya hewa iliyopo kusini mwa Afrika inatarajiwa kuimarika kidogo na kupelekea Ukanda 

mvua (ITCZ) kuendelea kusogea kuelekea kaskazini. 

 

 2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI MEI, 2025  

Katika kipindi cha mwezi Mei, 2025 mvua za Masika zinatarajiwa kuendelea katika baadhi 

ya maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Kwa maeneo yanayopata 

msimu mmoja wa mvua kwa mwaka, mvua za nje ya msimu zinatarajiwa katika katika 

baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo nchini 

na kusababisha mafuriko, kutuama kwa maji na kuathiri shughuli za kijamii na kiuchumi. 

Kwa upande mwingine, hali ya joto inatarajiwa kupungua kidogo katika baadhi ya maeneo 

nchini. Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;  

 

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, kaskazini mwa mkoa 

wa Morogoro pamoja na visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Vipindi vya mvua inavyoambatana na ngurumo vinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya 

maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika wiki ya kwanza na ya pili ya 

mwezi.  

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko 

kidogo la mvua linatarajiwa katika maeneo machache kati ya wiki ya kwanza na ya pili ya 

mwezi. 

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya 

maeneo. Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika maeneo machache kati ya wiki ya 

kwanza na ya pili ya mwezi. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Upungufu wa mvua unatarajiwa katika kipindi hiki. Aidha vipindi vichache vya mvua na 

ngurumo vinatarajiwa katika maeneo machache. 
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Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Upungufu wa mvua unatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha vipindi vichache vya mvua 

vinatarajiwa katika maeneo machache. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Upungufu wa mvua unatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha vipindi vichache vya mvua 

vinatarajiwa katika maeneo machache, hususan maeneo ya miinuko. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya 

maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko 

kidogo la mvua linatarajiwa katika wiki ya kwanza ya mwezi. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI JUNI, 2025 

Katika kipindi cha mwezi Juni, 2025 hali ya joto inatarajiwa kupungua pamoja na vipindi 

vya upepo mkali wa kusi vinatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya maeneo.  

2.4 USHAURI 

Mvua zinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya maeneo nchini. Aidha, vipindi vya mvua 

kubwa vinatarajiwa kujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo yanayoathiriwa 

na mafuriko wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili kupunguza athari 

zitakazojitokeza. 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

 

Imetolewa tarehe 01 Mei, 2025 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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